Lễ hội Đền Đức Ông Trần Quốc Nghiễn năm 2023
Lễ hội Đền Đức Ông Trần Quốc Nghiễn, phường Hồng Gai là lễ hội truyền thống được tổ chức thường niên vào dịp lễ 30/4 hàng năm.
Lễ hội Đền Đức Ông Trần Quốc Nghiễn năm 2023 được tổ chức trong 02 ngày 29 và 30/4/2023, tại lễ hội sẽ diễn ra nhiều hoạt động: các tuần tế; khoa cúng Kinh Phật, cúng Trần Triều, cúng Mẫu; Lễ rước Đức Ông vi hành, biểu diễn múa rồng, lân, sư cầu mong một năm mưa thuận gió hòa cho những người đi biển và những người sống ven biển…
Lễ rước Đức Ông vi hành (ngày 30/4): Kiệu rước đi qua một số tuyến phố chính quanh khu vực núi Bài Thơ, nhân dân 2 bên đường đều ra nghênh đón Đức Ông rất trang trọng và thành kính. Tuyến rước Đức Ông vi hành gồm: từ Đền Đức Ông ra đường Lê Thánh Tông - đến chùa Long Tiên (dừng kiệu trước cổng Chùa Long Tiên, BTC vào Chùa thắp hương) - đi qua phố Lê Quý Đôn - ra đường Lê Thánh Tông đi đến Cột Đồng Hồ rẽ phải (Vincom) ra đường Trần Quốc Nghiễn (đường Bao biển) đi hướng qua Cầu Bài Thơ - hết Cầu Bài Thơ rẽ phải hồi Cung (Đền Đức Ông).
Lễ hội mang đến cho du khách thập phương, nhân dân trên địa bàn những trải nghiệm trong hành trình du lịch văn hóa lịch sử tâm linh tại thành phố Hạ Long.
(Quý khách quét mã QR code để có thêm thông tin về
đền Đức Ông Trần Quốc Nghiễn)
Tin tức khác
- TRƯỜNG MẦM NON HỒNG GAI THÔNG BÁO TUYỂN SINH NĂM HỌC 2024 – 2025
- Chuẩn mức ứng xử văn hóa
- Chi bộ Khoa học-Ngữ văn thuộc Đảng bộ bộ phận trường TH,THCS&THPT Văn Lang tổ chức Lễ kết nạp Đảng viên 02 cho quần chúng ưu tú là học sinh
- Phường Hồng Gai hỗ trợ chi trả an sinh xã hội, lương hưu và trợ cấp BHXH hàng tháng không dùng tiền mặt.
- Đoàn Thanh niên Phường phối hợp cùng CLB Sinh viên tình nguyện trường Đại học Hạ Long tổ chức sinh hoạt hè cho thanh thiếu nhi trên địa bàn phường